10:43 | 16/06/2022
Loading...

Sai thông tin trong thẻ bảo hiểm y tế có được cấp lại thẻ không?

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin có được cấp lại không? Thẻ bảo hiểm y tế của em bị sai ngày sinh không biết do lỗi tại ai, em có được xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế mới hay không ạ? Mong sớm được giải đáp.

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin có được cấp lại không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế 2008 có quy định về cấp lại thẻ bảo hiểm y tế như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.

Như vậy, chỉ trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị mất thì mới được cấp lại, tuy nhiên bạn có thể đổi lại thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 luật này

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin có được cấp đổi không

Theo Khoản 1 Điều 19 luật này thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

- Rách, nát hoặc hỏng;

- Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

- Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Về hồ sơ và thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế được quy định lại Khoản 2, Khoản 3 Điều này như sau:

- Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

+ Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

+ Thẻ bảo hiểm y tế.

- Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Theo đó, thẻ bảo hiểm y tế của bạn bị sai ngày sinh thì bạn có thể xin cấp đổi lại, hồ sơ và thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế theo quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào