Hỏng một mắt có học bằng lái xe C?

Theo quy định của pháp luật thì hỏng một bên mắt có học bằng lái xe hạng C được không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.

Căn cứ theo Phụ lục số 1 Bảng tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định về điều kiện về mắt của người học bằng lái xe hàng C như sau:

- Thị lực nhìn xa từng mắt: mắt tốt < 8/10 hoặc mắt kém <5/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

- Tật khúc xạ có số kính: > + 5 diop hoặc > - 8 diop.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì điều kiện về mắt đối với người học bằng lái xe hạng C là bắt buộc phải nhìn được cả 2 mắt. Cả 2 mắt phải đáp ứng điều kiện nêu trên.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

Thi bằng lái hạng C
Hỏi đáp mới nhất về Thi bằng lái hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Các môn kiểm tra trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn pháp luật giao thông đường bộ trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Chương trình đào tạo giấy phép lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn cấu tạo và sửa chữa thông thường trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn nghiệp vụ vận tải trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn Đạo đức người lái xe và Văn hóa giao thông trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn Kỹ thuật lái xe trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung môn Thực hành lái xe trong đào tạo lái xe hạng C
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn giấy phép lái xe hạng C
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi bằng lái hạng C
519 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi bằng lái hạng C
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào