17 tuổi đã được tự mình ký kết hợp đồng lao động?

Em năm nay đã đủ 17 tuổi mới nghỉ học cấp 3. Em dự định đi làm công nhân tại một nhà máy ở địa phương. Cho hỏi em có được tự mình ký kết hợp đồng lao động hay không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 18 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động như sau:

- Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;

+ Người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

+ Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

Như vậy, theo quy định như trên bạn 17 tuổi có quyền tự mình ký kết hợp đồng lao động. Tuy nhiên bạn cần phải có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật khác (nếu có) khi ký kết hợp đồng lao động. Việc đồng ý này phải được lập thành văn bản.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Hợp đồng lao động
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Tải mẫu quyết định cho thôi việc mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động không thời hạn mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng lao động được giao kết qua email có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động giúp việc gia đình mới nhất 2024 và những vấn đề pháp lý cần lưu ý?
Hỏi đáp Pháp luật
Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động và chấm dứt hợp đồng lao động khác nhau như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai là người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng nhận lao động thực tập ở nước ngoài phải đăng ký tại cơ quan nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp mẫu CV xin việc đơn giản, chuyên nghiệp mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo y tế lao động của cơ sở lao động mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động mới nhất năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng lao động
514 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp đồng lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào