11:12 | 24/12/2021
Loading...

Chấp hành viên mà bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không?

Cho tôi hỏi trường hợp chấp hành viên mà bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không?

Khoản 2 Điều 19 Luật Thi hành án Dân sự 2008 có quy định:

Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm Chấp hành viên trong các trường hợp sau đây:

+ Do hoàn cảnh gia đình hoặc sức khỏe mà xét thấy không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ Chấp hành viên;

+ Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ không bảo đảm thực hiện nhiệm vụ Chấp hành viên hoặc vì lý do khác mà không còn đủ tiêu chuẩn để làm Chấp hành viên.

...

Như vậy, trường hợp xét thấy sức khỏe của Chấp hành viên không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ thì Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm. Ở đây, Chấp hành viên bị HIV có bị miễn nhiệm hay không phải xem tình trạng sức khỏe của họ thế nào, có đảm bảo sức khỏe để tiếp tục công tác hay không. Tuy nhiên, quyền quyết định sau cùng vẫn do Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào