11:24 | 25/12/2021
Loading...

Nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân không còn tư cách hợp lệ khi đã bị xử phạt hành chính về hoạt động đấu thầu?

Tôi muốn hỏi, đối với nhà đầu tư, nhà thầu là cá nhân trước đó bị phạt hành chính trong hoạt động đấu thầu thì không còn tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư cá nhân trong luật đấu thầu nữa đúng không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Luật đấu thầu 2013 quy định như sau:

Nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định pháp luật của nước mà cá nhân đó là công dân;

- Có chứng chỉ chuyên môn phù hợp theo quy định của pháp luật;

- Đăng ký hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật;

- Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

- Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu.

Như vậy, theo quy định trên thì nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân có tư cách hợp lệ sẽ không phụ thuộc vào vấn đề đã bị xử phạt hành chính về hoạt động đấu thầu mà thời điểm này không bị truy cứu trách nhiệm hình sự cũng như đáp ứng các điều kiện khác nêu trên thì vẫn có tư cách hợp lệ nhà thầu, nhà đầu tư.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào