10:45 | 06/12/2021
Loading...

Người thân của Tổng giám đốc có được làm thành viên Ban kiểm soát công ty cổ phần hay không?

Hiện tôi đang là Tổng giám đốc một công ty cổ phần, tôi muốn đề cử cháu của tôi làm thành viên của Ban kiểm soát công ty thì có được không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 169 Luật Doanh nghiệp 2020 về tiêu chuẩn của thành viên Ban kiểm soát như sau:

a) Không thuộc đối tượng theo quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật này;

b) Được đào tạo một trong các chuyên ngành về kinh tế, tài chính, kế toán, kiểm toán, luật, quản trị kinh doanh hoặc chuyên ngành phù hợp với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp;

c) Không phải là người có quan hệ gia đình của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý khác;

d) Không phải là người quản lý công ty; không nhất thiết phải là cổ đông hoặc người lao động của công ty, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác;

đ) Tiêu chuẩn và điều kiện khác theo quy định khác của pháp luật có liên quan và Điều lệ công ty.

Căn cứ thêm Khoản 22 Điều 4 Luật trên thì người có quan hệ gia đình bao gồm: vợ, chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố chồng, mẹ chồng, bố vợ, mẹ vợ, con đẻ, con nuôi, con rể, con dâu, anh ruột, chị ruột, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu, anh ruột của vợ, anh ruột của chồng, chị ruột của vợ, chị ruột của chồng, em ruột của vợ, em ruột của chồng.

Như vậy, theo Điểm c quy định này, thì người thân thích của Tổng giám đốc thì sẽ không đủ tiêu chuẩn để làm thành viên Ban kiểm soát công ty cổ phần. Tuy nhiên vì là cháu, nên anh có thể đề cử cháu anh làm thành viên Ban kiểm soát được.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Ban kiểm soát công ty cổ phần

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào