11:34 | 04/12/2021
Loading...

Xin nghỉ phép trong thời gian đã nộp đơn xin nghỉ việc có được không?

Mình có ký hợp đồng lao động xác định thời hạn với công ty. Mới đây có tôi nộp đơn nghỉ việc để thông báo với công ty vào ngày 20/11 và công ty đồng ý hết tháng 12 mình sẽ chấm dứt HĐLĐ. Vậy trong thời gian này mình có được xin nghỉ phép không? Vì mình vẫn còn 9 ngày phép.

Theo Khoản 1 Điều 113 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ hằng năm quy định như sau:

Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

- 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

- 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

- 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Như vậy, NLĐ làm việc đủ 12 tháng thì sẽ được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo HĐLĐ. Bên cạnh đó, trường hợp chị đã nộp đơn xin nghỉ việc nhưng tới 31/12 mới chấm dứt HĐLĐ, nên hiện tại chị vẫn là NLĐ của công ty do chị có quyền hưởng những quyền lợi theo HĐLĐ bao gồm nghỉ hằng năm.

Hiện chị vẫn còn 9 ngày phép thì chị vẫn có quyền xin nghỉ phép trong khoảng thời gian này. Ngoài ra, chị cần lưu ý quy định xin nghỉ phép của công ty.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào