11:12 | 25/11/2021
Loading...

Bị cáo đối diện với khung hình phạt tử hình có quyền được nói lời sau cùng trước khi nghị án hay không?

Tôi thường thấy, những bị cáo có khung hình phạt tù hay chung thân thì được nói lời sau cùng trước khi nghị án, còn đối với bị cáo đối diện với khung hình phạt tử hình có quyền được nói lời sau cùng trước khi nghị án hay không?

Căn cứ Điểm k Khoản 2 Điều 61 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về quyền của bị cáo như sau:

- ...

- Tham gia phiên tòa;

- Trình bày lời khai, trình bày ý kiến, không buộc phải đưa ra lời khai chống lại chính mình hoặc buộc phải nhận mình có tội;

- Đề nghị chủ tọa phiên tòa hỏi hoặc tự mình hỏi người tham gia phiên tòa nếu được chủ tọa đồng ý; tranh luận tại phiên tòa;

- Nói lời sau cùng trước khi nghị án;

Như vậy, pháp luật về hình sự hiện hành cho bị cáo quyền nói lời sau cùng trước khi nghị án, không cần biết bị cáo bị cáo buộc vì tội danh gì, đối diện với mức án thế nào. Đây cũng được xem là một quy định thể hiện tính chất nhân đạo của pháp luật.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào