11:10 | 23/11/2021
Loading...

Để trở thành Chấp hành viên thì bắt buộc phải có bằng cử nhân luật?

Liên quan đến lĩnh vực thi hành án dân sự thì có phải muốn trở thành Chấp hành viên bắt buộc phải có bằng cử nhân luật hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật thi hành án dân sự 2008 quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Chấp hành viên như sau:

Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, trung thực, liêm khiết, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ cử nhân luật trở lên, có sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao thì có thể được bổ nhiệm làm Chấp hành viên.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì một trong tiêu chuẩn tiên quyết để bổ nhiệm Chấp hành viên là phải có trình độ cử nhân luật trở lên.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào