Mắc bệnh thận ứ nước có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Xin hỏi, tôi có đi khám và bác sĩ chẩn đoán là mắc bệnh thận ứ nước mức độ 1. Vậy tôi có được đi nghĩa vụ quân sự không.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:

- Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

- Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

- Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

- Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

- Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

- Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Theo đó, các dị tật dương vật dẫn đến việc công dân không đảm bảo điều kiện về sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự được quy định tại số thứ tự 146 Mục II Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP bao gồm:

- Bệnh thận cấp tính như: Viêm cầu thận cấp, viêm bể thận cấp, viêm ống thận cấp do các nguyên nhân mới khỏi bệnh chưa quá 6 tháng => 5 điểm;

-Bệnh thận mạn tính: Viêm cầu thận mạn tính có hội chứng thận hư, suy thận mạn tính do các nguyên nhân => 6 điểm;

- Sỏi thận chưa có biến chứng: => 4 điểm;

- Sỏi thận có biến chứng phải cắt 1 bên thận => 6 điểm;

- U thận đã mổ => 6 điểm;

.....

Như vậy, trong số các bệnh về thận, niệu tiết ảnh hưởng đến tiêu chuẩn sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì không có bệnh thận ứ nước. Do vậy, trường hợp anh đáp ứng các điều kiện khác để được tuyển chọn nhập ngũ thì anh vẫn được tham gia nghĩa vụ quân sự theo quy định. Bên cạnh đó, anh nên đi khám nghĩa vụ quân sự để Hội đồng khám kết luận chính xác nhất.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Mất đốt ngón tay trỏ có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện tuyển nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Xăm hình có được tham gia nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn đi nghĩa vụ quân sự mới nhất
Hỏi đáp pháp luật
Quy định khám và tuyển chọn nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Công dân nữ muốn đi nghĩa vụ quân sự phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ tiêu tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự hằng năm
Hỏi đáp pháp luật
Có hình xăm sẽ không được đi nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Cận bao nhiêu độ thì không đi nghĩa vụ quân sự?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
1936 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào