11:14 | 03/11/2021
Loading...

Lệ phí thi tuyển viên chức là 300.000 đồng có đúng không?

Cho em hỏi, em có nộp hồ sơ dự thi viên chức. Tuy nhiên, khi tới địa điểm nộp hồ sơ thì bên cơ quan yêu cầu em nộp 300.000 đồng. Như vậy có đúng không ạ?

Theo Điều 2 Thông tư 228/2016/TT-BTC quy định về người nộp phí như sau:

- Người đủ điều kiện nộp hồ sơ thi tuyển khi nộp hồ sơ thi tuyển thì phải nộp phí tuyển dụng theo quy định tại Thông tư này.

- Công chức, viên chức khi nộp hồ sơ thi nâng ngạch công chức, thăng hạng chức danh nghề nghiệp thì phải nộp phí dự thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức theo quy định tại Thông tư này.

Như vậy, căn cứ quy định trên nếu chị đủ điều kiện để nộp hồ sơ thi tuyển thì khi nộp hồ sơ phải nộp phí tuyển dụng.

Tại Điều 4 Thông tư này thì mức phí tuyển dụng đối với viên chức (tùy thuộc vào số lượng tham gia của thí sinh) được quy định như sau:

 

Stt

Nội dung

Đơn vị tính

Mức thu

I

Tuyển dụng

 

 

 

- Dưới 100 thí sinh

Đồng/thí sinh/lần

500.000

 

- Từ 100 đến dưới 500 thí sinh

Đồng/thí sinh/lần

400.000

 

- Từ 500 thí sinh trở lên

Đồng/thí sinh/lần

300.000

 

Như vậy, trường hợp đơn vị tuyển dụng yêu cầu chị đóng 300.000 đồng khi nộp hồ sơ thi tuyển viên chức là có căn cứ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào