09:49 | 02/11/2021
Loading...

Sinh viên hay bố, mẹ sinh viên có trách nhiệm trả nợ khi vay vốn sinh viên?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì sinh viên hay cha, mẹ của sinh viên có trách nhiệm trả nợ khoản vay vốn sinh viên ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Điều 3 Quyết định 157/2007/QĐ-TTg quy định về tín dụng đối với học sinh, sinh viên do Thủ tướng Chính phủ ban hành, có quy định:

Điều 3. Phương thức cho vay:

- Việc cho vay đối với học sinh, sinh viên được thực hiện theo phương thức cho vay thông qua hộ gia đình. Đại diện hộ gia đình là người trực tiếp vay vốn và có trách nhiệm trả nợ Ngân hàng Chính sách xã hội. Trường hợp học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc chỉ mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại không có khả năng lao động, được trực tiếp vay vốn tại Ngân hàng Chính sách xã hội nơi nhà trường đóng trụ sở.

- Giao Ngân hàng Chính sách xã hội thực hiện cho vay đối với học sinh, sinh viên.

=> Như vậy, theo quy định định trong luật thì việc vay vốn cho đối tượng là học sinh, sinh viên để hỗ trợ chi phí học tập thì trách nhiệm trả nợ thuộc về đại diện hộ gia đình. Đại diện hộ gia đình có thể xác định thông qua tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào