11:22 | 03/11/2021
Loading...

Điều kiện để sinh viên đại học được chuyển trường đào tạo?

Mình đang học năm 2 được 2 tháng ở 1 trường đại học ở ngoài tỉnh. Do tình hình của mình cũng hơi khó khăn nên mình có thể xin chuyển về một trường đại học khá ở gần nhà để tiện cho việc học không ạ? Học cùng một ngành ạ.

Tại Khoản 2 Điều 16 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT, có quy định:

Sinh viên được xem xét chuyển cơ sở đào tạo khi có đủ các điều kiện sau:

- Không đang là sinh viên trình độ năm thứ nhất hoặc năm cuối khóa, không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này;

- Sinh viên đạt điều kiện trúng tuyển của chương trình, ngành đào tạo cùng khóa tuyển sinh tại nơi chuyển đến;

- Nơi chuyển đến có đủ các điều kiện bảo đảm chất lượng, chưa vượt quá năng lực đào tạo đối với chương trình, ngành đào tạo đó theo quy định hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

- Được sự đồng ý của hiệu trưởng cơ sở đào tạo xin chuyển đi và cơ sở đào tạo xin chuyển đến.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì sinh viên đang theo học đại học, cao đẳng được phép chuyển trường khi không phải là năm nhất, năm cuối không thuộc diện buộc thôi học. Đạt điều kiện đầu vào tại nơi chuyển đến và được hiệu trưởng trường chuyển đến và chuyển đi đồng ý việc tiếp nhận và cho sinh viên đó chuyển trường.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào