10:42 | 04/11/2021
Loading...

Sắp hết hợp đồng có phải nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động không?

Công ty tôi có cho một người lao động tạm hoãn hợp đồng do dịch bệnh. Nhưng ngày 20/11/2021 này hợp đồng sẽ chấm dứt. Như vậy, chúng tôi có cần phải nhận lại người lao động này khi hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động không?

Căn cứ Điều 31 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

Nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng lao động đã giao kết nếu hợp đồng lao động còn thời hạn, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

Như vậy, về nguyên tắc công ty bạn trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và bên bạn phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng lao động đã giao kết. Mặc dù gần hết hợp đồng vì đó là nghĩa vụ của công ty bạn, sau này khi đến hạn có thể thỏa thuận tiếp tục làm việc hoặc chấm dứt hợp đồng.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào