10:58 | 27/10/2021
Loading...

Đất đai được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân vẫn là tài sản chung của vợ chồng?

Dạ, em có một câu hỏi, hiện tại em và chồng em cưới được 1 năm và giờ mẹ ruột em muốn tặng riêng em một miếng đất nhưng là do trong thời kỳ hôn nhân nên miếng đất này sẽ trở thành tài sản chung hay sao?

Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng như sau:

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Như vậy, về nguyên tắc mặc dù trong thời kỳ hôn nhân nhưng mẹ bạn tặng riêng cho bạn thì đối với quyền sử dụng miếng đất này là tài sản riêng của bạn, bạn có quyền nhập hoặc không nhập vào tài sản chung.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào