10:18 | 19/10/2021
Loading...

Nhà trường có được quyền từ chối việc cấp bản sao bằng tốt nghiệp từ sổ gốc?

Theo quy định thì nhà trường có được quyền từ chối việc cấp bản sao bằng tốt nghiệp, chứng chỉ từ sổ gốc đối với học viên, sinh viên, học sinh đã từng theo học tại cơ sở giáo dục của mình? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 1 Điều 5 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT, có quy định về trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền cấp bằng, chứng chỉ như sau:

Điều 5. Trách nhiệm của cơ quan, thủ trưởng cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm:

- Kiểm tra, đối chiếu và ghi chính xác, đầy đủ các thông tin trong văn bằng, chứng chỉ. Yêu cầu người được cấp văn bằng, chứng chỉ xác nhận về việc đã kiểm tra thông tin, xác nhận các yêu cầu chỉnh sửa thông tin và cung cấp các căn cứ yêu cầu chỉnh sửa thông tin;

- Lập đầy đủ hồ sơ cấp phát, quản lý văn bằng, chứng chỉ và lưu trữ theo quy định của Quy chế này;

- Bảo đảm tính chính xác và chịu trách nhiệm về các thông tin trong hồ sơ, trong sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ;

- Đảm bảo cơ sở vật chất, trang thiết bị, phòng chống cháy nổ để bảo quản văn bằng, chứng chỉ và hồ sơ cấp phát, quản lý văn bằng, chứng chỉ.

Điều 31. Thủ tục cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc

Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 31 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư có quy định:

Cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ căn cứ sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ để cấp bản sao cho người yêu cầu; nội dung bản sao phải ghi theo đúng nội dung đã ghi trong sổ gốc. Trường hợp không còn lưu trữ được sổ gốc hoặc trong sổ gốc không có thông tin về nội dung yêu cầu cấp bản sao hoặc không cấp bản sao cho người yêu cầu thì cơ quan tiếp nhận yêu cầu cấp bản sao có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho người yêu cầu và nêu rõ lý do theo thời hạn quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao bằng tốt nghiệp chứng chỉ phải có trách nhiệm cấp phát bản sao chứng chỉ, bằng tốt nghiệp theo quy định. Trường hợp không thực hiện việc cấp bản sao bằng tốt nghiệp, chứng chỉ thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào