Tên riêng hộ kinh doanh không được phép trùng trong phạm vi tỉnh thành phố?

Mình đang suy nghĩ tên cho hộ kinh doanh nhà mình, mình nghe nói trong phạm vi tỉnh không được phép đặt trùng tên có đúng không?

Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về đặt tên hộ kinh doanh như sau:

1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:

a) Cụm từ “Hộ kinh doanh”;

b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Như vậy, thông tin mà bạn biết là chưa đúng, đối với tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Tên riêng hộ kinh doanh của bạn có thể trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký ở huyện khác trong cùng một tỉnh thành.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục giải thể hộ kinh doanh năm 2024 được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có cho phép hộ gia đình kinh doanh mua bán vàng miếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh thành công ty hợp danh được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở hộ kinh doanh sang quận khác nơi đã đăng ký như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh là gì? Hộ kinh doanh có mã số thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh sang công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
1 địa chỉ 2 hộ kinh doanh được không? Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh trên sàn thương mại điện tử có phải đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh đã đăng ký nhưng không hoạt động thì có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh bán quần áo thì có thể đăng ký mã ngành nghề nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh
1520 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào