09:56 | 21/10/2021
Loading...

Hoạt động trong Showbiz có được miễn tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Liên quan đến nhập ngũ, xin được hỏi những người làm nghệ thuật mà hoạt động trong Showbiz có được miễn tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Theo đó, pháp luật không đặt ra quy định đối với người làm trong Showbiz hay hoạt động nghệ thuật sẽ được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự. Do đó, bạn có thể căn cứ 05 trường hợp đã nêu cụ thể trên để thực hiện đúng.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn nghĩa vụ quân sự

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào