10:00 | 06/10/2021
Loading...

NLĐ đi làm lễ 2/9 thì được trả lương như thế nào?

Lễ Quốc khánh công ty em cho nghỉ 2/9 và 3/9 nhưng em có làm OT (làm thêm giờ) cả hai ngày. Cho em hỏi, bình thường thì sẽ được nhân 3 đối với 2/9. Vậy ngày 3/9 thì trả như thế nào ạ?

Theo quy định tại Điều 112 Bộ luật lao động 2019 thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

...

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Như vậy, từ năm 2021 thì NLĐ được nghỉ lễ Quốc khánh 02 ngày. Do đó, trường hợp công ty chị có quy định nghỉ lễ vào 2/9 và 3/9 mà trong 02 ngày này chị vẫn đi làm thì được tính như sau:

Tại Khoản 1 Điều 98 Bộ luật này người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

- Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

- Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

- Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Do đó, trường hợp chị đi làm vào ngày 02 và 03/9 sẽ được hưởng ít nhất 300% chưa kể lương ngày bình thường được hưởng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào