Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?

Dạ xin hỏi, hộ kinh doanh em tính đến nay là ngừng hoạt động kinh doanh 06 tháng liên tục, không biết có bị có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:

- Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là giả mạo;

- Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

Như vậy, nội dung của bạn đề cập không biết là bạn đã thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế hay chưa. Nếu chưa, thì bạn làm thủ tục thông báo liền cho cơ quan đó để không bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Trình tự cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trực tiếp tại Cơ quan đăng ký kinh doanh 2023 như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Không hoạt động kinh doanh có bị bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định về việc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Thông báo vi phạm của hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Ngừng kinh doanh có bị tạm thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?
Hỏi đáp pháp luật
Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Kinh doanh ngành nghề bị cấm có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
225 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào