09:16 | 23/09/2021
Loading...

Không bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc cho doanh nghiệp đang bị tạm đình chỉ hoạt động có phải không?

Dạ, bên em là doanh nghiệp cung cấp bảo hiểm cháy nổ, bắt buộc. Tuy nhiên, sáng nay có đơn vị tới để mua bảo hiểm, bên em từ chối vì doanh nghiệp đó đang bị tạm đình chỉ hoạt động vì vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy. Xin hỏi, bên em làm vậy có được không?

Căn cứ Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định như sau

Doanh nghiệp bảo hiểm có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc trong các trường hợp sau:

- Cơ sở chưa được nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo quy định pháp luật.

- Cơ sở không có biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra đã quá 01 năm tính từ thời điểm lập đến thời điểm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

- Cơ sở đang bị tạm đình chỉ hoặc đình chỉ hoạt động do vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy.

Như vậy, theo quy định nêu trên và trường hợp mà bạn đề cập thì có thể thấy việc từ chối cung cấp bảo hiểm là đúng quy định pháp luật.

Trân trọng!

 

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào