10:01 | 18/09/2021
Loading...

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính về môi trường hay không?

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính về lĩnh vực bảo về môi trường hay không?

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 48 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp như sau:

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

- Phạt cảnh cáo;

- Phạt tiền đến 5.000.000 đồng;

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 5.000.000 đồng;

- Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm quy định tại các điểm a, b, c và đ khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

Như vậy, đối với lĩnh vực về bảo vệ môi trường thì Chủ tịch UBND cấp xã được quyền tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 5.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vi phạm hành chính

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào