10:22 | 14/09/2021
Loading...

Có phải ký hợp đồng thử việc với người lao động nước ngoài hay không?

Xin hỏi, công ty tôi đang tuyển dụng lao động nước ngoài, xin được hỏi về quy định mới thì khi nhận họ vào làm, công ty có phải ký hợp đồng thử việc cho đối tượng người nước ngoài đó không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thử việc như sau:

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

Mặt khác, đối tượng là người nước ngoài vẫn thuộc đối tượng điều chỉnh pháp luật về lao động nêu trên. Do đó, thử việc là thoả thuận, không bắt buộc phải có khi người lao động làm việc cho người sử dụng lao động. Nhưng nếu có nhu cầu về việc làm thử, các bên hoàn toàn có thể ký hợp đồng thử việc hoặc thỏa thuận thử việc trong nội dung hợp đồng lao động.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động nước ngoài

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào