13:58 | 12/08/2021
Loading...

Anh chết thì em có được nhận di sản thừa kế hay không?

Xin hỏi, trường hợp người anh chết, không để lại di chúc thì người em ruột có được nhận di sản thừa kế theo pháp luật không?

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

Như vậy, thừa kế theo pháp luật được chia cho các hàng thừa kế, đối với em ruột thuộc hàng thừa kế thứ hai. Do vậy, vẫn có thể được nhận di sản thừa kế theo pháp luật từ anh ruột nếu không có hàng thừa kế thứ nhất hoặc hàng thừa kế thứ nhất chia không hết, được chia lần lượt theo thứ tự nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Di sản thừa kế

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào