11:01 | 13/08/2021
Loading...

Chỉ có cá nhân thì mới được thành lập hộ kinh doanh?

Theo em được biết luật cũ thì cá nhân, nhóm cá nhân hay thành viên gia đình được phép thành lập hộ kinh doanh nhưng hiện nay thì pháp luật chỉ quy định 1 đối tượng duy nhất là cá nhân mới được phép thành lập đúng không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì không chỉ đối với mỗi cá nhân mới được thành lập hộ kinh doanh mà còn có cả các thành viên hộ gia đình vẫn được thành lập theo quy định pháp luật về hộ kinh doanh và đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào