Tốt nghiệp lớp 12 có thể kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hay không?

Dạ, cho em hỏi trường hợp chỉ có tốt nghiệp lớp 12 thôi mà không có bằng đại học, cao đẳng thì có thể kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập được hay không? Hiện tại là lao động tự do.

Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì có quy định là:

Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

Đồng thời tại Khoản 1 Điều 68 quy định luật nêu trên có quy định cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

- Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

Như vậy, trường hợp bạn đề cập đã tốt nghiệp trung học phổ thông nên sẽ đáp ứng điều kiện thứ nhất về bằng cấp, nên hiện tại cần tham gia học kiến thức môi giới bất động sản và sát hạch để lấy chứng chỉ.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Môi giới bất động sản
Hỏi đáp mới nhất về Môi giới bất động sản
Hỏi đáp Pháp luật
Sửa chữa chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản làm sai lệch nội dung chứng chỉ bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 2025, môi giới bất động sản không được hành nghề tự do?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai là người được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?
Hỏi đáp pháp luật
Trong trường hợp khách mua bán đất lỗ, môi giới bất động sản có được nhận thù lao?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng môi giới bất động sản mới nhất 2023? Điều kiện để kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân không thành lập doanh nghiệp có được phép hoạt động môi giới bất động sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Các phần của bài thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất: Mọi giao dịch bất động sản phải thông qua sàn giao dịch môi giới bất động sản?
Hỏi đáp pháp luật
Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản có bao gồm thu nhập từ dịch vụ môi giới bất động sản không
Hỏi đáp pháp luật
Môi giới bất động sản là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Môi giới bất động sản
162 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Môi giới bất động sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào