11:07 | 20/07/2021
Loading...

LĐ nam tạm hoãn HĐLĐ có nuôi con dưới 1 tuổi có được hỗ trợ thêm 1 triệu theo NQ 68?

Chồng em bị tạm hoãn hợp đồng lao động và đang làm hồ sơ để nhận tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 68 do ảnh hưởn dịch bệnh Covid. Em có thắc mắc là hai vợ chồng đang nuôi con nhỏ dưới 1 tuổi thì chồng em có được nhận hỗ trợ thêm 1 triệu không ạ? Hay chỉ có NLĐ nữ mới được nhận?

Trước hết để được nhận hỗ trợ đối với NLĐ tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động thì chồng chị phải đáp ứng điều kiện tại Điều 13 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg (thực hiện theo Nghị quyết 68/NQ-CP 2021). 

(Mời chị tham khảo bài viết sau: Điều kiện hỗ trợ NLĐ tạm hoãn thực hiện HĐLĐ)

Trường hợp đã đủ điều kiện và được công ty lập hồ sơ để hỗ trợ thì mức hỗ trợ được thực hiện như sau:

Tại Điều 14 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về chính sách hỗ trợ đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương, trong đó mức hỗ trợ và phương thức chi trả:

- Mức hỗ trợ:

+ 1.855.000 đồng/người đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 15 ngày liên tục trở lên đến dưới 01 tháng (30 ngày).

+ 3.710.000 đồng/người đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng (30 ngày) trở lên.

- Người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 06 tuổi thì được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em chưa đủ 06 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em.

- Phương thức chi trả: Trả 01 lần cho người lao động.

Như vậy, ngoài được hưởng mức hỗ trợ 1.855.000 đồng (đối với TH tạm hoãn HĐLĐ dưới 30 ngày) hoặc 3.710.000 đồng (đối với TH tạm hoãn HĐLĐ trên 30 ngày) thì người lao động đang nuôi con chưa đủ 06 tuổi thì được hỗ trợ thêm 1.000.000/trẻ em.

Theo quy định này thì không phân biệt là lao động nam hay lao động nữ. Do đó, nếu đáp ứng đủ điều kiện thì chồng chị sẽ được nhận thêm 1 triệu/trẻ. Lưu ý: nếu cả bố và mẹ đều làm hồ sơ nhận hỗ trợ thì chỉ bố hoặc mẹ được nhận.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào