14:51 | 10/07/2021
Loading...

Không có bằng cử nhân nhưng có bằng thạc sĩ luật thì có được học lớp đào tạo công chứng hay không?

Tôi có bằng cử nhân kinh tế, tôi đã học và có bằng thạc sĩ Luật kinh tế. Cho hỏi trường hợp này tôi có thể học lớp đào tạo công chứng không?

Khoản 1 Điều 9 Luật Công chứng 2014 có quy định về đào tạo nghề công chứng như sau:

Người có bằng cử nhân luật được tham dự khóa đào tạo nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng.

Ở đây, người có bằng cử nhân luật phải được hiểu là người có bằng cử nhân luật trở lên chứ không nhất thiết là phải có bằng cử nhân luật. Thực tế khi tuyển sinh lớp đào tạo này, đối tượng tuyển sinh cũng được ghi là có bằng hoặc có trình độ cử nhân luật trở lên.

Cho nên trong trường hợp này dù bạn không có bằng cử nhân luật nhưng có bằng thạc sĩ luật thì vẫn được học lớp đào tạo nghề công chứng.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào