11:40 | 02/07/2021
Loading...

Hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất có bắt buộc phải nộp bản sao có chứng thực hay không?

Hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất có bắt buộc phải nộp bản sao có chứng thực hay không? Ví dụ như bằng đại học, giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa bồi dưỡng về định giá đất nộp bản sao không có chứng thực được không? Quy định thế nào? Nhờ tư vấn.

Khoản 1 Điều 5 Nghị định 61/2015/NĐ-CP có quy định về hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất gồm có:

- Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất theo mẫu quy định tại Phụ lục số 02 ban hành kèm theo Thông tư này;

- Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa bồi dưỡng về định giá đất;

- Bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học ngành hoặc chuyên ngành quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 20 của Nghị định số 44/2014/NĐ-CP;

- Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) của người đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất.

- Giấy xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi công tác về thời gian công tác theo mẫu quy định tại Phụ lục số 03 ban hành kèm theo Thông tư này;

- Hai (02) ảnh màu cỡ 4x6 cm chụp trong thời gian không quá 06 tháng tính đến ngày đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất.

Các loại giấy tờ quy định tại các Điểm b, c, d và đ Khoản này là bản sao có chứng thực; trường hợp không có chứng thực thì người đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất phải mang bản chính để đối chiếu khi nộp hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ định giá đất tại Văn phòng tiếp nhận và trả kết quả giải quyết thủ tục hành chính của Bộ Tài nguyên và Môi trường (sau đây gọi là Văn phòng một cửa).

Như vậy, theo quy định thì các loại giấy tờ như giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa bồi dưỡng về định giá đất, bằng tốt nghiệp đại học,... để làm hồ sơ đề nghị là nộp bản sao có chứng thực. Tuy nhiên, đây không phải là quy định bắt buộc, trường hợp không có chứng thực thì phải mang theo bản chính để đối chiếu khi nộp hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào