14:16 | 21/06/2021
Loading...

Giấy chứng nhận độc thân xin từ tháng 12/2020 đến bây giờ còn dùng để đăng ký kết hôn được không?

1/12/2020 em xin giấy chứng nhận độc thân tại UBND xã để đăng ký kết hôn với bạn trai. Tuy nhiên đến giờ vẫn chưa đi đăng ký, giờ em mang giấy đó đi đăng ký kết hôn với bạn trai được không hay phải xin giấy khác?

Khoản 2 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định giá trị của giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau:

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị đến thời điểm thay đổi tình trạng hôn nhân hoặc 06 tháng kể từ ngày cấp, tùy theo thời điểm nào đến trước.

Ví dụ: Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được cấp ngày 03/02/2020 nhưng ngày 10/02/2020, người được cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã đăng ký kết hôn thì Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân chỉ có giá trị sử dụng đến ngày 10/02/2020.

Căn cứ theo quy định nêu trên và thông tin cung cấp, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (hay còn gọi là giấy chứng nhận độc thân) của chị được cấp từ tháng 1/12/2020 đến nay là 19/6/2021 đã quá 6 tháng thì không còn giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn.

Chị phải xin cấp lại giấy chứng nhận độc thân mới (lưu ý nộp lại giấy cũ) tại UBND xã nơi chị cư trú.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đăng ký kết hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào