Không được thực hiện ủy quyền lại bằng lời nói

Dạ, hôm kia tôi có ủy quyền cho nhân viên đi đóng thuế. Hợp đồng ủy quyền bằng văn bản nhưng nhân viên đó bận việc nên muốn ủy quyền lại cho người khác, tôi cũng đã đồng ý. Tuy nhiên, việc ủy quyền lại đó lại bằng lời nói. Do đó, tôi muốn biết thêm về nguyên tắc như vậy có phù hợp không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 564 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:

a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;

b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.

Như vậy, về nguyên tắc việc lập hợp đồng ủy quyền bằng lời nói như trên là không phù hợp mà hợp đồng ủy quyền lại phải được lập bằng văn bản vì hợp đồng ủy quyền ban đầu được lập theo hình thức này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

148 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào