13:40 | 14/06/2021
Loading...

Đổi họ cho con theo họ của bố dượng có được không?

Cho tôi hỏi, vợ chồng tôi đã ly hôn rồi, con 4 tuổi ở với tôi, nay tôi lấy chồng khác. Hiện gia đình chung sống hạnh phúc, chồng mới của tôi cũng muốn đổi họ cho con tôi thành họ anh ấy, như vậy có làm được không?

Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi họ như sau:

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

- Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

- Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

- Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

.......

Theo quy định nêu trên, có trường hợp đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ sang họ của cha nuôi theo yêu cầu của cha nuôi.

=> Như vậy, trường hợp con chị muốn đổi sang họ của cha dượng thì phải được cha dượng nhận làm con nuôi. Cho nên chị trao đổi với người chồng mới của chị về vấn đề này, tiến hành thủ tục nhận nuôi con nuôi rồi đổi họ cho con.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào