14:55 | 08/06/2021
Loading...

Không thuê nhà trọ nữa có thể bị xóa đăng ký tạm trú từ ngày 01/7/2021

Em nghe nói từ ngày 01/7/2021 thì nếu không thuê nhà trọ nữa có thể bị xóa đăng ký tạm trú thì có đúng không ạ?

Khoản 1 Điều 29 Luật Cư trú 2020 (Có hiệu lực từ 01/7/2021) quy định các trường hợp xóa đăng ký tạm trú như sau:

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký tạm trú:

a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

b) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký tạm trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

....

e) Người đã đăng ký tạm trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác;

....

=> Theo quy định nêu trên, nếu bạn không thuê nhà trọ nữa (chấm dứt việc thuê nhà trọ) mà bạn không đăng ký tạm trú ở chỗ ở khác thì sẽ bị xóa đăng ký tạm trú. (Hiện nay không có quy định này).

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký tạm trú

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào