11:07 | 28/05/2021
Loading...

Chuyên chở hoa quả bằng xe tải 2.5 tấn có phải là kinh doanh vận tải hay không?

Tôi có 1 xe tải 2,5 tấn chuyên thu mua, chuyên chở hoa quả của dân đưa đi tiêu thụ, kiếm lời thì có gọi là kinh doanh vận tải không? Mong được tư vấn.

Khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.

Theo thông tin anh cung cấp: anh dùng xe tải 2.5 tấn thực hiện việc thu mua, chuyên chở hoa quả đi tiêu thụ để kiếm lời. Như vậy thì hoạt động này được coi là kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kinh doanh vận tải

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kinh doanh vận tải
Kinh doanh vận tải
Hỏi đáp mới nhất về Kinh doanh vận tải
Hỏi đáp pháp luật
Giá trị của biển hiệu phương tiện vận tải khách du lịch là bao nhiêu năm?
Hỏi đáp pháp luật
Việc cấp Giấy phép kinh doanh đối với những loại hình kinh doanh vận tải chưa được cấp Giấy phép kinh doanh trước khi Nghị định số 86/2014/NĐ-CP có hiệu lực
Hỏi đáp pháp luật
Doanh nghiệp kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định cần những điều kiện gì ?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục kinh doanh vận tải khách du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Ngành nghề kinh doanh vận tải cần có điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải có niên hạn sử dụng không bảo đảm bị phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Không niêm yết số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải ở phần đầu mặt ngoài hai bên thân ô tô chở khách bị phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải có chất lượng không bảo đảm bị phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Sử dụng người trực tiếp Điều hành hoạt động kinh doanh vận tải không đáp ứng đủ các điều kiện bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Xác nhận đặt chỗ đối với xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng bị phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kinh doanh vận tải có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào