14:00 | 20/05/2021
Loading...

Thành viên hợp danh đăng ký kinh doanh hộ gia đình có được không?

Tôi hiện đang là thành viên hợp danh của một công ty hợp danh hoạt động về lĩnh vực kiểm toán. Bây giờ gia đình tôi muốn thành lập hộ gia đình để làm đại lý bán hàng hóa thì tôi có được tham gia vào không, tôi cần phải đáp ứng những điều kiện nào? Cảm ơn.

Theo Điều 180 Luật doanh nghiệp 2020 quy định về hạn chế đối với thành viên hợp danh như sau: 

- Thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân; không được làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh khác trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại;

- Thành viên hợp danh không được nhân danh cá nhân hoặc nhân danh người khác kinh doanh cùng ngành, nghề kinh doanh của công ty để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

- Thành viên hợp danh không được chuyển một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho tổ chức, cá nhân khác nếu không được sự chấp thuận của các thành viên hợp danh còn lại.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hộ kinh doanh như sau:

Cá nhân, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, vì ngành nghề hộ kinh doanh bạn sắp đăng ký khác với ngành nghề của công ty hợp danh nên hộ kinh doanh của bạn có thể được đăng ký hoạt động. Tuy nhiên, để được làm thành viên của hộ gia đình đăng ký kinh doanh, bạn phải được sự đồng ý của các thành viên hợp danh còn lại trong công ty hợp danh.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào