13:43 | 17/05/2021
Loading...

Kết hôn có phải là hôn nhân không?

Dạ, em xin hỏi là kết hôn có phải là hôn nhân hay không? Nghĩa là hai khái niệm là một đúng không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 thì hôn nhân được hiểu là: quan hệ giữa vợ và chồng sau khi kết hôn.

Khoản 5 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Như vậy, có thể thấy đây là 02 khái niệm khác nhau được điều chỉnh bởi Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Kết hôn là sự kiện pháp lý làm phát sinh quan hệ hôn nhân. Khi kết hôn, các bên nam nữ phải tuân thủ các điều kiện kết hôn và phải đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền thì việc kết hôn mới hợp pháp và giữa các bên nam nữ mới phát sinh quan hệ vợ chồng trước pháp luật.

Còn hôn nhân được xác lập từ thời điểm hai người xác lập mối quan hệ vợ chồng, hay nói cách khác là từ sau khi đăng ký kết hôn ở cơ quan có thẩm quyền.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Kết hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào