14:08 | 05/05/2021
Loading...

Cổ phiếu không tự do chuyển nhượng có được chào bán ra công chúng hay không?

Hiện tôi đang sở hữu 1 số lượng khá lớn cổ phiếu của công ty X là công ty đại chúng, trong đó có hơn 1 nửa là cổ phiếu là cổ phiếu không tự do chuyển nhượng, phần còn lại là cổ phiếu tự do chuyển nhượng. Cho tôi hỏi tôi có thể chào bán tất cả cổ phiếu của mình ra công chúng được hay không? Tôi cảm ơn

Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Nghị định 155/2020/NĐ-CP có quy định về điều kiện chào bán cổ phiếu ra công chúng của cổ đông công ty đại chúng như sau: 

- Cổ phiếu được chào bán thuộc sở hữu của cổ đông đăng ký chào bán và là cổ phiếu tự do chuyển nhượng.

Vì vậy, bạn không thể chào bán cổ phiếu không tự do chuyển nhượng ra công chúng mà chỉ có thể chào bán cổ phiểu tự do chuyển nhượng nếu đáp ứng đủ các điều kiện.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào