14:30 | 08/04/2021
Loading...

Hộ kinh doanh ngừng kinh doanh mà không thông báo thì có bị thu hồi Giấy đăng ký kinh doanh không?

Cho hỏi: Theo quy định thì hộ kinh doanh ngừng kinh doanh mà không thông báo thì có bị thu hồi Giấy đăng ký kinh doanh không?

Tại Điều 91 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định:

Điều 91. Tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo của hộ kinh doanh

1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và Cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

=> Như vậy, hộ kinh doanh từ 30 ngày trở lên thì phải thông báo với Cơ quan đã đăng ký kinh doanh và cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

Và tại Điểm b Khoản 1 Điều 93 Nghị định này cũng có quy định về các trường hợp hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

=> Như vậy, nếu hộ kinh doanh ngừng kinh doanh quá 6 tháng liên tục mà không thông báo thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào