14:35 | 08/04/2021
Loading...

Sổ đăng ký thành viên của công ty TNHH phải là bản giấy?

Bên em mới thành lập công ty TNHH 2 thành viên, đã được cấp GCN đăng ký doanh nghiệp. Theo quy định thì phải lập sổ đăng ký thành viên, vậy cho hỏi em lập sổ và lưu trữ trên mạng có được không ạ? Hay phải in ra bản giấy rồi lưu trữ tại công ty?

Khoản 1 Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

Công ty phải lập sổ đăng ký thành viên ngay sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sổ đăng ký thành viên có thể là văn bản giấy, tập hợp dữ liệu điện tử ghi nhận thông tin sở hữu phần vốn góp của các thành viên công ty.

Như vậy, sổ đăng ký thành viên có thể là tập hợp dữ liệu điện tử, không nhất thiết phải là bản giấy. Cho nên bên công ty bạn có thể lập trên máy tính và lưu trữ điện tử.

Tuy nhiên, cho dù là bản giấy hay dữ liệu điện tử thì sổ đăng ký thành viên phải được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào