Địa chỉ thường trú ghi trên Giấy chứng nhận QSDĐ sai thì nên làm gì?

Ba tôi có cho vợ chồng tôi miếng đất, đã đi làm sổ đỏ. Nhưng khi mang sổ đỏ về thì tôi phát hiện ghi sai địa chỉ thường trú của tôi (tôi đứng tên trên sổ đỏ). Vậy trường hợp này tôi nên làm gì để chỉnh lại thông tin cho đúng?

Điểm a Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai 2013 có quy định:

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

...

Như vậy, trong trường hợp này bạn có thể làm thủ tục để đính chính lại GCN của mình. Bạn có thể mang GCN đến văn phòng đăng ký đất đai để được hướng dẫn làm thủ tục đính chính.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đồng sở hữu gồm có những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện, hồ sơ, thủ tục làm sổ đỏ cho đất thừa kế theo quy định pháp luật là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào thì người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng không được cấp giấy chứng nhận?
Hỏi đáp Pháp luật
Một công đất bằng bao nhiêu mét vuông? Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sử dụng đơn vị công đất hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người sử dụng đất ruộng được cấp Sổ đỏ không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục tặng cho đất giữa anh em ruột chi tiết năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Muốn anh em ruột đứng tên chung trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có cần làm thủ tục tặng cho không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phân biệt sổ đỏ của hộ gia đình và sổ đỏ của cá nhân năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Đất giao không đúng thẩm quyền là gì? Có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi giao đất không đúng thẩm quyền?
Hỏi đáp Pháp luật
Sổ đỏ cấp sai vị trí đất phải xử lý như thế nào? Sổ đỏ cấp sai vị trí đất có bị thu hồi hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
545 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào