14:03 | 05/04/2021
Loading...

Không mang theo thẻ công chứng viên khi hành nghề phạt tiền đến 3 triệu đồng?

Căn cứ nào cho rằng công chứng viên khi hành nghề bắt buộc phải mang theo thẻ công chứng viên? Mức phạt vi phạm? Xin cảm ơn.

Khoản 1 Điều 36 Luật Công chứng 2014 có quy định:

Thẻ công chứng viên là căn cứ chứng minh tư cách hành nghề công chứng của công chứng viên. Công chứng viên phải mang theo Thẻ công chứng viên khi hành nghề công chứng.

Công chứng viên phải mang theo Thẻ công chứng viên khi hành nghề công chứng. Đây là quy định bắt buộc đối với công chứng viên khi hành nghề.

Nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 82/2020/NĐ-CP, cụ thể Điểm c Khoản 1 Điều 15 quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không mang theo thẻ công chứng viên khi hành nghề.

Như vậy, nếu như công chứng viên khi hành nghề mà không mang theo thẻ công chứng viên thì mức phạt nặng nhất có thể lên đến 3 triệu đồng.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào