15:14 | 16/03/2021
Loading...

Điểm trung bình cuối kỳ dưới 2.0 thì sinh viên đại học có được bảo lưu?

Em học hết năm nhất rồi, do nhu cầu cá nhân em tính xin bảo lưu. Nhưng điểm trung bình cuối kỳ 2 năm nhất của em chỉ có 1.95 thôi ạ. Không biết với kết quả này thì liệu em có được bảo lưu không? Em đang học đại học theo tín chỉ ạ.

Khoản 1 Điều 15 Quy chế đào tạo Đại học và Cao đẳng hệ chính quy theo hệ thống tín chỉ ban hành kèm theo Quyết định 43/2007/QĐ-BGDĐT quy định về việc bảo lưu kết quả học tập như sau:

Sinh viên được quyền viết đơn gửi Hiệu trưởng xin nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả đã học trong các trường hợp sau:

- Được điều động vào các lực lượng vũ trang;

- Bị ốm hoặc tai nạn phải điều trị thời gian dài, nhưng phải có giấy xác nhận của cơ quan y tế;

- Vì nhu cầu cá nhân. Trường hợp này, sinh viên phải học ít nhất một học kỳ ở trường, không rơi vào các trường hợp bị buộc thôi học quy định tại Điều 16 của Quy chế này và phải đạt điểm trung bình chung tích lũy không dưới 2,00. Thời gian nghỉ học tạm thời vì nhu cầu cá nhân phải được tính vào thời gian học chính thức quy định tại khoản 3 Điều 6 của Quy chế này.

Căn cứ điểm học tập để được bảo lưu là điểm trung bình trung tích lũy tại thời điểm sinh viên nghỉ học tạm thời và xin bảo lưu kết quả chứ không tính riêng học kỳ gần nhất. Cho nên trường hợp điểm trung bình tích lũy của bạn trên 2.00 thì vẫn có thể xin bảo lưu.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào