13:56 | 08/03/2021
Loading...

Sau 6 tháng xác minh mới lập biên bản vi phạm hành chính có đúng luật không?

Để ra biên bản vi phạm hành chính phải làm việc nhiều thời gian, có thể kéo dài tới 6 tháng, vậy theo luật thì có đúng không ạ? Cụ thể như sau:   - Khi nhận được đơn báo cáo hành vi vi phạm về thuế thì chưa có tài liệu gì để lập biên bản VPHC.   - Sau khi tiếp nhận thông tin, tiến hành làm việc, xác minh,... thì mới phát hiện được vi phạm hành chính, từ đó mới có căn cứ để lập biên bản.   Tính từ thời điểm tiếp nhận đơn đến khi ra biên bản vi phạm hành chính là 6 tháng, trường hợp này có đúng luật không?  

Khoản 1 Điều 58 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về việc lập biên bản vi phạm hành chính như sau:

Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt không lập biên bản theo quy định tại khoản 1 Điều 56 của Luật này.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì việc lập biên bản vi phạm hành chính được tiến hành ngay khi xác định được tổ chức, cá nhân vi phạm.

Vi phạm hành chính xảy ra trên tàu bay, tàu biển, tàu hỏa thì người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu có trách nhiệm tổ chức lập biên bản và chuyển ngay cho người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính khi tàu bay, tàu biển, tàu hỏa về đến sân bay, bến cảng, nhà ga.

=> Theo đó, thì khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản về hành vi này.

Có thể thấy, pháp luật không đặt ra yêu cầu bao lâu khi có thông tin về hành vi vi phạm thì phải lập biên bản, việc lập biên bản phụ thuộc vào việc phát hiện hành vi vi phạm đó. 

Đối với trường hợp của bạn, khi tiếp nhận thông tin về hành vi thì chưa có căn cứ xác định đó có phải là hành vi vi phạm. Do đó mà thông qua điều tra, xác minh,...6 tháng mới có đủ căn cứ xác định đây là hành vi vi phạm hành chính và đã tiến hành lập biên bản ngay sau đó.

=> Do đó trường hợp này vẫn đảm bảo quy định của pháp luật về việc lập biên bản vi phạm hành chính khi phát hiện hành vi vi phạm.

Trân trọng!

 
Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lập biên bản vi phạm hành chính

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Lập biên bản vi phạm hành chính
Lập biên bản vi phạm hành chính
Hỏi đáp mới nhất về Lập biên bản vi phạm hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Ai là người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực thống kê ?
Hỏi đáp pháp luật
Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định như thế nào về thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường sắt được quy định thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã
Hỏi đáp pháp luật
Ai có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền của Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy trong việc lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền của Chiến sĩ công an nhân dân trong việc lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Lập biên bản vi phạm hành chính có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào