10:40 | 09/02/2021
Loading...

Chỉnh sửa ra sao khi xuất hóa đơn ghi sai tiền thuế?

Chào anh. Tháng rồi bên em có xuất bán cho 2 công ty 2 tờ hóa đơn bán hàng nhưng bị sai tiền thuế, cả bên em và 2 khách này đều chưa khai thuế thì bây giờ bên em xử lý thế nào ạ?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì:

Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

Như vậy, theo quy định này, trường hợp bên chị xuất hóa đơn cho khách, chưa kê khai thuế mà phát hiện hóa đơn sai tiền thuế thì xử lý như sau:

- Hai bên lập Biên bản thu hồi hóa đơn đã lập sai; trong đó, ghi rõ lý do thu hồi và có đầy đủ chữ ký của các bên;

- Sau đó, bên chị thu hồi lại hóa đơn đã lập sai, gạch chéo lên các liên của hóa đơn và lưu giữ tại doanh nghiệp;

- Bên chị lập hóa đơn mới để giao cho bên mua. Ngày lập hóa đơn mới là ngày các bên lập biên bản thu hồi hóa đơn.

Chị vui lòng thực hiện theo các bước trên đây để xử lý khi hóa đơn bị sai tiền thuế.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào