15:11 | 06/02/2021
Loading...

Tỏi đã qua sơ chế xuất hóa đơn GTGT bao nhiêu%?

Cho mình hỏi, mình đang mua tỏi đã qua sơ chế qua khâu bóc vỏ của hộ nông dân và bán lại cho một công ty khác, vậy mình xuất hóa đơn đi thì tỏi ấy chịu thuế GTGT bao nhiêu % bạn nhỉ?

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì:

Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế, bảo quản (hình thức sơ chế, bảo quản theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này) ở khâu kinh doanh thương mại thì chịu thuế suất thuế GTGT là 5%, trừ các trường hợp hướng dẫn tại khoản 5 Điều 5 Thông tư này.

Sản phẩm trồng trọt chưa qua chế biến hướng dẫn tại khoản này bao gồm cả thóc, gạo, ngô, khoai, sắn, lúa mỳ.

Đối chiếu với trường hợp của chị, sản phẩm tỏi bên chị mua của hộ nông dân đã qua khâu sơ chế bóc vỏ thì khi chị bán lại sản phẩm này cho đơn vị khác, bên chị sẽ xuất hóa đơn GTGT với thuế suất của mặt hàng này là 5%.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào