14:41 | 08/02/2021
Loading...

Hoàn thành xong nghĩa vụ quân sự có được vào hội cựu chiến binh không?

Cho hỏi: Theo quy định thì người đã hoàn thành xong nghĩa vụ quân sự có được vào hội cựu chiến binh không? Mong sớm nhận giải đáp.

Tại Khoản 5 Điều 2 Nghị định 150/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Pháp lệnh Cựu chiến binh, có quy định về Cựu chiến binh như sau:

...

Cán bộ, chiến sĩ quy định tại khoản 5 Điều 2 Pháp lệnh Cựu chiến binh gồm:

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ, công nhân viên quốc phòng thuộc quân đội nhân dân Việt Nam, cán bộ, chiến sĩ dân quân, tự vệ đã tham gia chiến đấu, làm nhiệm vụ quốc tế, trực tiếp phục vụ chiến đấu trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ tổ quốc đã phục viên, nghỉ hưu, chuyển ngành.

=> Theo quy định nêu trên thì những người nếu chỉ đã từng tham gia nghĩa vụ quân sự nay trở về địa phương không thuộc đối tượng được được gia nhập vào hội cựu chiến binh.

Trân trọng.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ chính sách khi xuất ngũ

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ chính sách khi xuất ngũ
Chế độ chính sách khi xuất ngũ
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ chính sách khi xuất ngũ
Hỏi đáp pháp luật
Hoàn thành xong nghĩa vụ quân sự có được vào hội cựu chiến binh không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ chính sách khi xuất ngũ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào