15:26 | 20/02/2021
Loading...

Có bị xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi hết hạn hợp đồng người lao động nghỉ việc?

Xin chào luật sư, vấn đề của em: HĐLĐ của e hết hạn vào ngày 01/12/2020 nhưng đến này 12/12/2020, bộ phận nhân sự mới gọi em lên để ký hợp đồng mới, nhưng em không ký vì em không muốn tiếp tục làm việc ở đó nữa. Và đến ngày 18/01/2021, em chính thức nghỉ việc, em có báo trước với chủ 3 ngày vì theo luật lao động hết hợp đồng lao động thì người lao động được phép nghỉ mà không phải báo trước. Nhưng bây giờ giấy quyết định nghỉ việc của em chủ lại ghi là em đơn phương chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không ạ?    

Căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 thì:

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Cũng theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này, nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động xã định thời hạn hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới, trong khi người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Theo thông tin bạn cung cấp, hợp đồng lao động của bạn kết thúc thời hạn vào ngày 01/12/2020 nhưng bạn không ký tiếp hợp đồng mới và cũng không nghỉ việc. Do đó, sau 30 ngày kể từ ngày 01/12/2020, hợp đồng của bạn đã chuyển hóa thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Tại thời điểm ngày 18/01/2021, khi bạn thông báo nghỉ việc là thời điểm bạn và người sử dụng lao động đang tồn tại hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Việc thông báo nghỉ việc của bạn được xác định là trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Do đó, chủ của bạn ra quyết định nghỉ việc với lý do nghỉ là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là hoàn toàn phù hợp với quy định pháp luật.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào