14:05 | 01/02/2021
Loading...

Có được giơ tay khi biểu quyết xét chuyển đảng chính thức cho đảng viên dự bị?

Cho mình hỏi về trường hợp chuyển đảng chính thức cho đảng viên dự bị trong chi bộ mà khi giơ tay biểu quyết mà tất cả các đảng viên trong chi bộ chỉ giơ tay, không có giơ thẻ đảng viên, có đúng quy định điều lệ đảng không?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 5 Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam 2011 thì:

Khi hết thời kỳ dự bị, chi bộ xét công nhận đảng viên chính thức từng người một và biểu quyết như khi xét kết nạp; nếu không đủ tư cách đảng viên thì đề nghị lên cấp uỷ có thẩm quyền quyết định xoá tên trong danh sách đảng viên dự bị.

Đồng thời, Mục 4 Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 quy định:

Trường hợp tổ chức đảng cấp dưới đã qua 3 lần biểu quyết nhưng không đủ 2/3 số đảng viên chính thức hoặc cấp ủy viên tán thành công nhận một đảng viên dự bị là đảng viên chính thức hoặc đề nghị xóa tên trong danh sách đảng viên thì báo cáo cấp ủy cấp trên trực tiếp và cấp ủy có thẩm quyền xem xét, quyết định.

Như vậy, cả hai quy định này đều xác định việc xét chuyển đảng chính thức cho đảng viên dự bị phải được tiến hành thông qua thủ tục biểu quyết nhưng không đề cập đến việc biểu quyết bằng hình thức nào.

Do đó, không bị giới hạn bới việc biểu quyết bằng cách giơ tay hay giơ thẻ đảng. Trên thực tế thì hoạt động biểu quyết này thường được thực hiện bằng cách giơ tay.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đảng viên dự bị

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào