14:05 | 01/02/2021
Loading...

CSGT yêu cầu dừng xe để kiểm tra khi đi trên đường cao tốc có đúng không?

Nhờ anh chị xem xét giúp tôi trường hợp này có đúng luật không: Tôi lái xe ô tô trên cao tốc TP.HCM - Trung Lương thì CSGT dừng xe để kiểm tra và bảo kiểm tra theo chuyên đề. CSGT có đường dừng xe khi đang chạy trên cao tốc không vậy?

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA quy định về việc dừng phương tiện giao thông để kiểm soát như sau:

Khi dừng, kiểm soát phương tiện giao thông trên đường cao tốc, phải bảo đảm yêu cầu quy định tại điểm a, điểm b Khoản này và yêu cầu sau đây:

- Khi kiểm soát tại một điểm chỉ được dừng phương tiện giao thông để kiểm soát, xử lý vi phạm tại các vị trí: Khu vực Trạm thu phí, điểm đầu, điểm cuối đường cao tốc;

- Khi tuần tra, kiểm soát cơ động chỉ được dừng phương tiện giao thông vào làn dừng phương tiện khẩn cấp để kiểm soát, xử lý vi phạm trong các trường hợp: Phát hiện vi phạm trật tự, an toàn giao thông nghiêm trọng, nguy cơ gây mất an toàn giao thông tức thời; phối hợp đấu tranh phòng chống tội phạm; tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện giao thông đang lưu thông trên đường cao tốc; phát hiện phương tiện giao thông dừng, đỗ không đúng quy định trên đường cao tốc. Khi giải quyết xong vụ việc phải thu dọn cọc tiêu, dây căng, biển báo hiệu và di chuyển ngay.

Căn cứ quy định nêu trên, CSGT được dừng xe đang chạy trên đường cao tốc để kiểm soát nhưng phải đảm bảo vị trí dừng xe là khu vực Trạm thu phí, điểm đầu, điểm cuối đường cao tốc.

Nếu CSGT dừng xe anh ở 3 vị trí nêu trên thì đảm bảo quy định của pháp luật về vị trí dừng xe trên đường cao tốc.

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào