14:46 | 02/02/2021
Loading...

Hồ sơ để đăng ký giao dịch cổ phiếu của doanh nghiệp cổ phần hóa?

Liên quan đến các hoạt động trong lĩnh vực chứng khoán, xin cung cấp giúp tôi hồ sơ để đăng ký giao dịch cổ phiếu của doanh nghiệp cổ phần hóa khi thực hiện trên hệ thống giao dịch trên UPCOM?

Căn cứ Khoản 3 Điều 134 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định hồ sơ như sau:

- Đối với trường hợp doanh nghiệp cổ phần hóa đã hoàn tất việc chuyển sang công ty cổ phần, hồ sơ đăng ký giao dịch bao gồm các tài liệu theo quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp doanh nghiệp cổ phần hóa không đáp ứng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 32 Luật Chứng khoán thì hồ sơ không bao gồm giấy xác nhận của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước về việc hoàn tất đăng ký công ty đại chúng;

- Đối với trường hợp doanh nghiệp cổ phần hóa gắn với đăng ký, lưu ký và đăng ký giao dịch, hồ sơ đăng ký giao dịch trên hệ thống giao dịch Upcom thực hiện theo quy định pháp luật về chuyển doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do doanh nghiệp nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, đơn vị sự nghiệp công lập thành công ty cổ phần.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cổ phiếu

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cổ phiếu
Cổ phiếu
Hỏi đáp mới nhất về Cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tiếp nhận, xử lý hồ sơ, công bố thông tin và báo cáo kết quả chào mua công khai cổ phiếu của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, giới hạn cấp tín dụng để đầu tư, kinh doanh cổ phiếu của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Giới hạn việc mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng thương mại cổ phần được đăng ký niêm yết cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng TMCP được đăng ký phát hành cổ phiếu ra công chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cổ phiếu có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào